ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ภาพเสียๆสีตุ่นอย่าทิ้ง ลองเอามาละเลงใหม่ดูครับ ( Credit poom101 )
PhotoGangs.com : ไม่ว่าคุณ จะใช้กล้องอะไร ค่ายไหน มือใหม่ มือโปร เราคือพวกเดียวกัน ขอให้รักการถ่ายภาพ > Gallery Zone > เทคนิคการถ่ายภาพและการตกแต่งไฟล์รูปภาพ
inhalant

Credit poom101

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนว่าภาพของผมไม่ได้สวยอะไรเลยและไม่ได้รู้เรื่องการแต่งภาพอะไรเ
ลยนะครับ ที่เล่นๆอยู่ก็เป็นแบบครูพักลักจำ มั่วไปเรื่อยๆ ทำตามใจฉัน ไม่ได้อาจหาญมาแนะนำวิธีการทำภาพหรอกครับ

แต่พอดีมีคนถามมา ก็เลยได้ทำภาพขั้นตอนวิธีแต่งไว้ไหนๆแล้วก็เอามาลงไว้ที่นี้ด้วยเลย

พอดีว่ามีคำถามว่าแต่งภาพแบบนี้ทำอย่างไร ก็เลยทำแบบเท่าที่จำได้อาจไม่เหมือนซะที่เดียว เอาเป็นว่าการปรับภาพประมาณนี้ก็แล้วกัน ทำอีก 10 ทีก็ไม่เหมือนเดิม

inhalant

ต้นฉบับกับที่เสร็จแล้ว

inhalant

ก่อนอื่นทำภาพให้เป็น 2 ภาพ (ใช้ฟิลเตอร์ ND ครึ่งซีกคงทำให้ชีวิตง่ายขึ้น) ให้ฟ้าพอดี 1 ภาพ และพื้นพอดีอีก 1 ภาพ

inhalant

ลากภาพที่ฟ้าสว่างมาทับบนภาพที่ฟ้ามืดกว่าโดยใช้ move tool + shift

ไปที่ layer ล่างแล้ว duplicate layer จากนั้นก็ลาก layer อันใหม่ไปทับภาพที่ฟ้าขาวๆ ตามภาพ 1 - 2 - 3

inhalant

เอายางลบลบพื้นดินออก ความจริงใช้ mask ก็ได้แต่ผมว่าแบบนี้กดปุ่มน้อยกว่าแล้วก็เห็นภาพเลย อยากลบตรงไหนก็ลบ

แนะนำว่าขณะที่ทำ snapshot บ่อยๆถ้าไม่ชอบจะได้กลับมาทำใหม่ได้เรื่อยๆ

inhalant

ลบพอดีพอใจแล้ว duplicate ภาพบนที่มีแต่ท้องฟ้าอีกที่ เปลี่ยนลักษณะการซ้อนเป็น multiply จากนั้นก็ลองปรับ opacity กับ fill (ใครช่วยบอกทีครับ 2 ตัวนี้มันต่างกันอย่างไง ผมปรับแล้วก็งง ไม่เห็นความแตกต่าง ) ตามความชอบ แล้ว merge รวมภาพลงมาเป็นภาพเดียว

inhalant

ใช้ marquee tool กำหนดขอบเขตของสีดวงอาทิตย์ ใส่ feather ตามชอบ (ภาพผม 6 m ใส่ feather ประมาณ 100 ครับ) แล้ว ปรับ hue/saturation ให้เป็นสีแดง ทำซ้ำอีกทีปรับให้เป็นสี เหลือง แล้วใช้ dodge ถูให้ดวงอาทิตย์ตรงกลางออกขาวๆ

inhalant

กด new layer ใช้ gradient tool สร้างแสงให้เป็นแฉกๆ ทำตามภาพเลยครับ

inhalant

ได้ภาพตามนี้ครับ

inhalant

ตามภาพครับ ปรับ opacity กับ fill ตามชอบ

inhalant

ปรับ gaussion blur พอสวย

inhalant

รวมภาพ แล้วduplicate layer อีกที ทำตามวงกลมสีแดง กะว่าให้ฟ้าถูกใจเราที่สุด

inhalant

duplicate layer อีกทีเปลี่ยนลักษณะการซ้อนเป็น screen ลบส่วนที่เป็นท้องฟ้าออก

inhalant

ถ้าอยากมีเงาเมฆบนพื้นก็เอายางลบถูๆออก

inhalant

เสร็จแล้วครับ ไม่เข้าใจขั้นตอนไหนถามมาได้ครับ

ganggong
ขอบคุณครับ
ultramanzzz
ขอบคุณมากๆคะ
BESTNAKUB
ขอบคุณครับ
livalrate
โอ้ มันช่างเจิดจ้าและแสบตาดีแท้ๆค่ะ
ชอบเทคนิคการทำแสงจากดวงอาทิตย์น่าลองใช้มาก จะได้ทำภาพให้มีประกายแดด

ความต่างของ fill กับ optical ค่ะ
เมื่อเอา สีขาวป้ายที่เลเยอร์ชั้นบน แล้วปรับค่า fill กับ optical

GoDZilLa
ขอบคุณคร๊าบบบบ
PROBMX
ป๊าด ขั้นตอนมันคือมาหลายแท่ แต่มันงามได้แท้เนอะ ฮ่าๆ
ป้าดา
blink.gif โอ้ว ว๊าววว เยี่ยมจริงๆ จะทำได้มั๊ยเนี่ยเรา..อิอิ..ต้องลองๆ...ขอบคุณค่า
Aumsama
พี่ภูมิ วันที่ 29 สอนอันนี้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Joez19
สุดยอดจิงๆครับ ได้วิชาจากพี่ภูมิเรื่อยๆเลย ขอบคุณมากๆครับ
pOnGliFE
สวยครับพี่ เอฟเฟคอลังการงานสร้างจริงๆครับ
เด็กใหม่
ขอบคุณครับ

เดี่ยวไปลองดูบ้าง
Google.co.th
สาธุ
Memory4us
ขอบคุณพี่ภูมิสำหรับเทคนิคดีๆ ขอบคุณนายเชนสำหรับการเอาเทคนิคมานำเสนอครับ oni20.gif
Innantharaprakorn
สุดยอด^^
Boy_666™
ขอบคุณมากมายคับผม พี่ภูมิ ก่ะ คุณเซน ความรู้เพิ่มเติมต้องรองคับผม
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.