ช่วยเหลือ - ค้นหาข้อมูล - รายชื่อสมาชิก - ปฏิทิน
อ่านเว็บบอร์ดในเวอร์ชั่นเต็ม : ฟ้าขาวๆ ทำฟ้ามาใส่ภาพใหม่ (ภาพ 3 )
PhotoGangs.com : ไม่ว่าคุณ จะใช้กล้องอะไร ค่ายไหน มือใหม่ มือโปร เราคือพวกเดียวกัน ขอให้รักการถ่ายภาพ > Gallery Zone > เทคนิคการถ่ายภาพและการตกแต่งไฟล์รูปภาพ
POOM ONE O ONE
ติดค้างคุณซาดิส

ที่ถามเรื่องทำฟ้าขาวๆจากโฟโต้ช๊อป

ว่าจะทำมาลงแต่หาเวลาไม่ได้เนื่องจากมีหลายขั้นตอนมากๆ วันนี้พอดีว่าจะทำภาพตัวเองด้วยเลยได้โอกาศทำซักที่

ขออภัยคุณซาดิสด้วยครับที่ช้า

ทำฟ้าจากกระทู้เดิมๆ ภาค 1- 2

http://www.photogangs.com/webboard/index.php?showtopic=28

http://www.photogangs.com/webboard/index.php?showtopic=1508

oni20.gif oni20.gif เปิด new layer ตามภาพเลยครับ หรือจะกดเมนูลัดก็ได้
oni20.gif oni20.gif ตั้งสี เมฆกับท้องฟ้า ตามหมายเลย 3 แต่ว่าเราจะสามารถมาปรับภายหลังได้ไม่ต้องตรงตามใจมากนัก
oni20.gif oni20.gif ลดภาพเมฆโดยเลื่อนตามวงกลมล่างขวามือลงตามชอบ บีบเมฆกับท้องฟ้าโดยใช้ scale perspective warp ตามที่เราอยากให้เมฆออกมาแบบไหน
oni20.gif oni20.gif ใช้ scale perspective
oni20.gif oni20.gif ใช้warp
oni20.gif เอานิ้วถูๆ ที่เมฆ ตามชอบ
oni20.gif oni20.gif ปิดตาที่เลเยอร์บน แล้วทำงานที่เลเยอร์ล่างตามวงกลมขวามือ

oni20.gif oni20.gif select คร่าวๆ เพื่อกำหนดพื้นที่ที่จะใช้ color range
oni20.gif oni20.gif เปิด color range
oni20.gif oni20.gif เอาหลอดดูดสีจิ้มตรงท้องฟ้าขาวๆ แล้วเลื่อนความกว้างของสีดูครับ ไม่ให้เกินส่วนที่เป็นสีมามากนัก
oni20.gif oni20.gif inverse select
oni20.gif oni20.gif ใส่ feather
oni20.gif oni20.gif แต่ละภาพไม่เท่ากัน ผมใช้ 2 - 3 - 4 -5 โดยประมาณครับ
oni20.gif oni20.gif เปิดเลเยอร์บน แล้วทำงานบนเลเยอร์นี้ โดยกด delete ที่แป้นคีบอร์ด เพื่อลงท้องฟ้าส่วนเกิน
oni20.gif oni20.gif กด delete ที่แป้นคีบอร์ด
oni20.gif oni20.gif ปรับสีท้องฟ้ากับเมฆอีกทีโดยใช้ hue / saturation กับ Levels
oni20.gif oni20.gif ใช้ hue / saturation
oni20.gif oni20.gif ใส่ gradient ให้ท้องฟ้าอีกที่ ทำตามลำดับเลขเลยครับ

oni20.gif oni20.gif หมดแล้วครับ

oni20.gif oni20.gif เสร็จเรียบร้อยครับ
Kenshin
สุดยอดครับ oni43.gif
auy101

โหเยี่ยมเลย ขอบคุณมากๆครับ
RNA
อึ้ง ทึ้ง สุดยอดเลยครับ พี่ภูมิ

จดๆๆๆๆๆๆๆๆ

ปักมุดๆๆๆๆ
BESTNAKUB
เยี่ยมมากครับ oni43.gif oni43.gif oni43.gif oni43.gif
doraedream
เยี่ยมเลยครับพีั่พูม
PROBMX
ว้าววว ! แจ่มากเลยครับพี่พูม

ขอบคุณคร๊าบบบ
pOnGliFE
เทคนิคล้ำมากครับพี่ภูมิ สุดยอดๆ
ป้าดา
oni16.gif oni16.gifขอบคุณมากๆค่า oni16.gif
MrHelix
เจ๋งไปเลยครับ เอาไปลองทำบ้างดีกว่าครับ oni43.gif
ScumY
ข้องใจมานานแล้วครับ

แต่ทำไม่เป็น

ขอบคุณมากครับผม

สำหรับความรู้
Aumsama
ขอบคุณครับ
Google.co.th
ยอมเยี่ยมกระเทียมเจียวเลยครับ
oni20.gif oni20.gif ใช้ hue / saturation กับ Levels ปรับเล่นได้ครับ ชอบฟ้าสีไหน
ta_krit
ขอบคุณครับพี่ภูมิ ทำให้ผมตาสว่างขึ้นอีกเยอะเลย
BlueRing
ขอบคุณมากครับพี่ เดี๋ยวผมต้องเอาไปลองมั้ง ^^
peckyhyong
ขอบคุณครีบ

อ่านมาก็มากแต่ไม่เข้าใจ เจอกระทู้นี้แหล่มเลยครับ
Oxy-Gen
โห สุดยอด ขอบคุณค่ะ
กุ๊กไก่ ขอนแก่น
ขอบคุณมากครับ
นี่คือหมวดอ่านเว็บบอร์ดแบบไม่มีกราฟฟิค : หมวดที่คุณสามารถดูข้อมูลได้อย่างรวดเร็วโดยที่ไม่ต้องโหลดกราฟฟิคมากมาย ซึ่งบอร์ดได้ตัดส่วนนั้นออก เพื่อให้โหลดไวขึ้น
แต่ถ้าคุณอยากกลับไปดูข้อมูลแบบเต็มรูปแบบ ให้คุณคลิ๊กที่นี่
.
Invision Power Board © 2001-2014 Invision Power Services, Inc.